ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤศจิกายน 25, 2017, 07:11:09 AM
39605 กระทู้ ใน 8039 หัวข้อ โดย 10264 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: BanezJoymn

SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks (CAD)  |  ผมอยากสร้างหน้ากระดาษเองทำไงอ่ะครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากสร้างหน้ากระดาษเองทำไงอ่ะครับ  (อ่าน 123 ครั้ง)
ประกิต
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 08:16:00 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

พอดีผมอยากสร้างหน้ากระดาษ ให้เป็นของบริษัทผมทำยังไงอ่ะครับ ในโปรแกรมมันมีให้เลือกแค่นี้เองอ่ะครับ ช่วยผมหน่อยครับ

* Create Sheet Format.PNG (20.13 KB, 546x352 - ดู 36 ครั้ง.)
ss_eo
ระดับเทพ

พลังน้ำใจ : 69

ขับรถดี อย่ายอมกิเลส ถวายพ่อหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 05:35:04 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ทำแล้ว save as เป็นไฟล์ drwdot เก็บไว้ครับ แยกขนาดกระดาษ งาน assy หรือ parts ลูกค้าแต่ละคน

(ถึง admin ครับ อยากให้ sw สามารถฟิลเตอร์ตอนเลือกได้หน่อยพอจะทำได้มั้ยครับ โดยเฉพาะตอนเลือกชิ้นส่วนมาประกอบใน assy)

* tmplt1.jpg (57.25 KB, 747x629 - ดู 32 ครั้ง.)

ตามนั้น
jaray
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 87

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:39:04 PM »

ทำแล้ว save as เป็นไฟล์ drwdot เก็บไว้ครับ แยกขนาดกระดาษ งาน assy หรือ parts ลูกค้าแต่ละคน

(ถึง admin ครับ อยากให้ sw สามารถฟิลเตอร์ตอนเลือกได้หน่อยพอจะทำได้มั้ยครับ โดยเฉพาะตอนเลือกชิ้นส่วนมาประกอบใน assy)

ฟิลเตอร์ drawing teamplate  แบบที่ต้องการทำไม่ได้ครับ แต่แนะนำวิธีนี้ครับ

1. สร้างโฟลเดอร์ที่ใดที่หนึี่ง ตามนี่้ละกันนะครับ ในไดรฟ์ D  มีสามโฟลเดอร์ละกัน
   D:\SS_EO\TEMPLATE_A1
   D:\SS_EO\TEMPLATE_A2
   D:\SS_EO\SS_EO_TEST

2. เอา drawing template ที่สร้างไปวางแยกโฟลเดอร์เลยครับ อยากให้ตัวใหนอยู่ในโฟลเดอร์ใหน
3. จากนั้นเปิด solidworks ไปที่เมนู tools>options>  เมื่อแสดงหน้าต่าง เลือก file locations   จากนั้นเมนูขวาเมือเลือก document template แล้วทำการ add  ตำแหน่งที่เราสร้างไว้ คือ D:\SS_EO กด ok  จนจบ
4. ลองสร้างเอกสารใหม่ จะเห็นว่ามีแทปเพิ่มมากสามแทบตามที่สร้างนะครับ

ุ้ถ้าไม่เคลียร์ ดูวีดีโอครับ
https://www.youtube.com/watch?v=tJRCjGxDdmg

ss_eo
ระดับเทพ

พลังน้ำใจ : 69

ขับรถดี อย่ายอมกิเลส ถวายพ่อหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:10:12 AM »

ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลย เอาแทปออกไม่ต้องลบไฟล์ก็ได้

ตามนั้น
หน้า: [1]
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks (CAD)  |  ผมอยากสร้างหน้ากระดาษเองทำไงอ่ะครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »