ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
กันยายน 18, 2014, 10:40:07 PM
34133 กระทู้ ใน 6560 หัวข้อ โดย 6994 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: master art

• Css Template Preview
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks (CAD)  |  สอบถามเกี่ยวกับ computer กับการ Render ครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ computer กับการ Render ครับ  (อ่าน 1247 ครั้ง)
ข้าวโอ๊ต
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

bboy_otto_1@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 07:30:29 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

รบกวนด้วยนะครับ

อยากทราบว่า ในการ Render ภาพ Computer ใช้อะไรในการประมวลครับ

CPU หรือว่า การ์ดจอครับ

เพราะเครื่องของผมเวลา Render ภาพ (Photo veiw)
จะใช้ CPU 100 % เลยครับ แต่ใช้ RAM แค่ประมาณ 1.8 Gb เองอ่ะครับ ( เครื่อง Ram 4G )

แล้วพอจะมีวิธีตั้งค่าให้ใช้งาน Ram ให้มากกว่านี้ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
EN-เมืองมหาฯ
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

glodeland@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:14:31 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

เท่าที่รู้น่าจะเป็นการ์ดจอครับเพราะการ์ดจอมีหน้าที่ด้านภาพการแสดงผลแสง เงา แต่ยังงงคำถามว่าที่ถามนะตกลงส่งสัยการ์ดจอ หรือแรมครับ แรมมันเป็นหน่วยความจำชั่วคราวของคอม การใช้ทรัพยากรก็อยู่ที่งานที่ทำถ้าใหญ่ก็ใช้เยอะครับ แต่ถ้าทำงานโดยตรงก็แรมที่การ์ดจอครับ โอ้ยบรรยายไม่ถูกรอคนที่เขาเก่งแล้วกัน

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน
เทพกาก
ระดับเทพ

พลังน้ำใจ : 11

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 08:43:17 AM »

รบกวนด้วยนะครับ

อยากทราบว่า ในการ Render ภาพ Computer ใช้อะไรในการประมวลครับ

CPU หรือว่า การ์ดจอครับ

เพราะเครื่องของผมเวลา Render ภาพ (Photo veiw)
จะใช้ CPU 100 % เลยครับ แต่ใช้ RAM แค่ประมาณ 1.8 Gb เองอ่ะครับ ( เครื่อง Ram 4G )

แล้วพอจะมีวิธีตั้งค่าให้ใช้งาน Ram ให้มากกว่านี้ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

โผมเห็นในกระทู้ไหนไม่รู้จำไม่ได้ใน http://www.notebookspec.com เขาบอกเรนเดอร์ภาพใช้CPUทำงานนะคับเพียงแต่การ์ดจอแสดงภาพที่CPUประมวลผล
ออกมา นาๆจิตตังคับ เท็จจริงประการใด รอผู้เชี่ยวชาญชาญคับ  

สักวันต้องเป็นวันของ เทพกาก
ฮายอย
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 18

ยินดีรับใช้

1
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:32:40 AM »

CPU โดยตรงครับ 

HAYOY มาแว้วววว
chayo
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 93

1
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:32:11 PM »

CPU เต็มๆครับ

RAM จะขึ้นเยอะน้อยอยู่ที่ตั้งความ ละเอียด Output นะครับ ...

AppliCAD Co., Ltd. | SolidWorks authorized reseller in Thailand ให้คุณมากกว่า 3D Design Software เชี่ยวชาญ CAD CAM CAE มากกว่า 15 ปี   WWW.AppliCADThai.COM
หน้า: [1]
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks (CAD)  |  สอบถามเกี่ยวกับ computer กับการ Render ครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »