ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สิงหาคม 23, 2014, 08:32:55 AM
33888 กระทู้ ใน 6499 หัวข้อ โดย 6909 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: makoto12

• Css Template Preview
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  เรื่องทั่วไป  |  ขอคำแนะนำ วิธีการ in place mate ด้วยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ วิธีการ in place mate ด้วยครับ  (อ่าน 1688 ครั้ง)
swt_m1122
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 08:26:38 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ขอคำแนะนำ วิธีการ    in place  mate  ด้วยครับ
เทพกาก
ระดับเทพ

พลังน้ำใจ : 11

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 08:56:39 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ท่านหมายถึงตัวนี้หรือป่าว ถ้าเป็นตัวนี้ คือการเลือกระนาบ หรือ Plane สำหรับเขียน part ในหมวดของ Assembly ถ้าไม่ใช้ขออภัย

* untitled.JPG (52.52 KB, 789x831 - ดู 304 ครั้ง.)

สักวันต้องเป็นวันของ เทพกาก
Weerasak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 09:32:57 AM »

ใช่แล้วครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณครับ
เทพกาก
ระดับเทพ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:05:41 AM »

รายละเอียดประมาณว่า คือการเลือกระนาบ หรือ Plane สำหรับเขียน part ในหมวด assembly ได้เลยแล้วท่านก็สามารถเซฟงานให้อยู่กับ Assembly เลย หรือจะเซฟเป็น part แยกก็ได้ สะดวกคือท่านไม่ต้องมาAssemblyที่หลังหรือแล้วแต่จะนำมาประยุกต์ใช้ ประมาณคลิปข้างล่างครับลองเล่นดู

* Untitled.gif (2002.58 KB, 400x300 - ดู 298 ครั้ง.)

Don'tcry
ระดับเซียน

พลังน้ำใจ : 3

ต้องดูกันที่ต่าง

sun_and_guns@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 11:13:36 AM »

ขอถามทานเทพกากเพิ่มเติมคับ
ถ้าหากต้องการแก้ไขให้เมทกับ เพลนอื่นหรือระนาบอื่น สามารถทำได้อย่างไรบ้าง

ขอบคุณมากคับ

เทพกาก
ระดับเทพ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 12:42:47 PM »

ขอถามทานเทพกากเพิ่มเติมคับ
ถ้าหากต้องการแก้ไขให้เมทกับ เพลนอื่นหรือระนาบอื่น สามารถทำได้อย่างไรบ้าง
ขอบคุณมากคับ
หลังจากที่เราเลือกระนาบหรือ plane แรกแล้ว มันจะ create part ขึ้นมาให้  เราก็สามารถไปแก้ที่เปลี่ยนระนาบที่ตัว part ได้เลยคับ จะเลือกแนวไหนก็ได้ ได้ทุกชิ้นส่วนที่อยู่ใน Assembly ที่เป็นพื้นเรียบที่สามารถเปิด Sketch ได้ตามคลิปด่านล่าง

* Untitled.gif (1916.83 KB, 600x435 - ดู 292 ครั้ง.)

ชายเก๋หมี่เกี๊ยว
ระดับเซียน

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:14:03 PM »

ขอเสริมนิดนึงนะครับ  inplace จะ Edit หรือแก้ใขอะไรไม่ได้เลยครับ นอกจากจะลบแล้ว mate ใหม่อ่ะครับ   

ขอคุณคร้าบบบบบ
Weerasak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:40:45 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ
Weerasak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:52:57 PM »

ขอบคุณครับ
เทพกาก
ระดับเทพ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 02:02:14 PM »

ใช้ครับ  inplace แก้ไม่ได้ติ๊กเลือกPlane แล้วเลือกเลย  ไม่ใช้ปัญหาครับลบได้   แต่  part ที่อยู่ใน Assembly ที่เรา createออกมาแล้วแก้ได้เหมือนpartทุกประการแต่ บางทีอาจจะต้องแก้ Sktech ส่วนที่ Errorบ้างถ้าเราเปลี่ยนระนาบมัน สาเหตุที่ต้องใช้คำสั่งนี้ก็แล้วแต่เราประยุกต์ใช้ ยกตัวเช่นเราต้องการ ก๊อปปี้เส้นชิ้นงานอีกงานหนึงที่ประกอบกันอยู่ แล้วเขียนออกมาเป็นอีกชิ้นงานหนึง อิอิ แบบไม่ต้องวัด สะดวกดี หรือการเขียนสปริงยืดหดได้ก็ต้องใช้วิธีนี้คือต้องเขียน  part สปริงในหมวด Assembly อิอิ

หน้า: [1]
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  เรื่องทั่วไป  |  ขอคำแนะนำ วิธีการ in place mate ด้วยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »