ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 20, 2018, 03:59:02 PM
39858 กระทู้ ใน 8148 หัวข้อ โดย 11132 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: DionePrinia

SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks Plastics  |  ผมต้องการใช้คำสั่ง cavity รถ กับ กล่อง แต่ขึ้นแบบนี้นะครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต้องการใช้คำสั่ง cavity รถ กับ กล่อง แต่ขึ้นแบบนี้นะครับ  (อ่าน 1553 ครั้ง)
riderkaixa
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 12:54:39 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ต้องการทำกล่องสี่เหลียมเป็นแม่พิมพ์ แล้วรถเป็นชิ้นงานที่ปั้มนะครับ โดยใช้คำสั่งcavity แต่ขึ้น error แบบนี้นะครับ 
ต้องแก้ยังไงหรอครับ หรือต้องไปแก้ที่รถเลยให้เป็นชิ้นเดียวกัน หรือรถมันกลวงอ่าครับ 
ในภาพผมเลือกชิ้นส่วนรถเท่าที่เลือกได้เพือให้เป็นแม่พิมพ์นะครับ   

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยเข้ามาตอบนะครับ

ไข่แมว
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 34

CSWA-CSWP-CSWE

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 08:44:23 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ต้องไปทำที่รถ ให้เป็น Solid ครับ

riderkaixa
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 08:23:41 PM »

ทำยังไงอ่าครับ มีคลิป หรือวิธีไหมครับ เดี่ยวผมจะลองทำนะครับ
ขอบคุณที่ตอบนะครับ
jaray
Administrator
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 88

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 08:28:36 AM »

แต่ชิ้นของรถต้องใช้คำสั่ง knit surface เย็บผิดให้ติดกันแล้วแปลงเป็น solid body ลองดูวีดีโอพอเป็นแนวทาง
https://www.youtube.com/watch?v=_V4PtN3uhHY

หลังจากนั้นจึงค่อยใช้คำสั่ง cavity หรือ indent นะครับ แต่ดูจากโมเดลแล้ว มันก็ซับซ้อน รายละเอียดคงเยอะ น่าจะเจอปัญหาอื่นๆอีกนะ 

riderkaixa
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 09:55:37 AM »

ขอบคุณมากๆครับ ขอลองศึกษาดูแปปนะครับ
riderkaixa
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:27:05 AM »

ใช้ knit surface ลากเข้าไม่ได้เลยนะครับพี่
รบกวนอีกรอบที่นะครับ

chayo
โคตรเทพ

พลังน้ำใจ : 95

1
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 02:35:46 PM »

งานไม่ได้เป็น Solid  หรือ Surface ที่ปิด...เลยตัดไม่ได้
แต่ดูจากงานน่าจะเอาเข้ามาจาก STL ใช้ไหมนะ ....

AppliCAD Co., Ltd. | SolidWorks authorized reseller in Thailand ให้คุณมากกว่า 3D Design Software เชี่ยวชาญ CAD CAM CAE มากกว่า 15 ปี   WWW.AppliCADThai.COM
riderkaixa
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:50:15 AM »

รถ แปลงมาจาก 3DS Max นะครับ

ต้องทำยังไงให้เป็น Solid แล้วทำ cavity ได้อ่าครับ
San
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 04:59:07 PM »

ค่อยๆแก้ผิวไปครับใจเย็นๆไม่มีวิธีที่ง่ายแน่นอนครับ เพราะรายละเอียดผิวเยอะขนาดนี้ ถ้าเป็นผมนะครับ
  ผมจะใช้Surface ตัดsolid ที่เป็นกล่อง โดยใช้คำสั่ง cut with surface แต่ก่อนจะตัดได้ต้องซ่อมผิวกันยาวเลยเพื่อให้เป็นผิวปิดตามความเห็นด้านบน
**ขอถามหน่อยนะคับ จะทำไปทำไมครับ หัดทำเล่นๆหรือต้องการชิ้นงานเพื่อไปผลิต คืออยากรู้ผลลัพของงานที่อยากได้เผื่อจะใช้วิธีอื่นได้น่ะครับ**
หน้า: [1]
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks Plastics  |  ผมต้องการใช้คำสั่ง cavity รถ กับ กล่อง แต่ขึ้นแบบนี้นะครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »