มิถุนายน 27, 2019, 10:08:03 AM
40263 กระทู้ ใน 8253 หัวข้อ โดย 13852 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Kainova

SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks Plastics  |  ช่วยสอนผม คำนวณหาค่าต่างๆของแขนกลโดยใช้ solidworks simulation หน่อยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนผม คำนวณหาค่าต่างๆของแขนกลโดยใช้ solidworks simulation หน่อยครับ  (อ่าน 4580 ครั้ง)
visarut14
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 1

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 02:20:34 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ผมใช้servo moter เป็นตัวขับที่ Joint มีค่าทอร์คที่แน่นอน จะรับน้ำหนัก 2 kg อยากทราบการหามุมที่แขนทำงานได้ดีที่สุด

รบกวนกูรู มาแชร์ความรู้กันครับ

* 10819894_755156297908868_302596815_o.jpg (33.16 KB, 1095x502 - ดู 3985 ครั้ง.)
negative033
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 09:14:45 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แบ่งปัน

ค่อนข้างเยอะนะครับหน่ะ ถ้าทำเป็น Assembly เลยคงใช้เวลาพอสมควรเลยครับ เพราะถ้าให้อธิบายทุก Step ทุกเงื่อนไขนี่คงยาวมากๆครับ

ทั้งกำหนด Connection ทั้งการตี Mesh บนชิ้นงานซึ่งถ้าขั้นตอนผิด หรือ Mate ไม่ดีก็อาจจะรันนานมากๆ ไปจนถึงรันไม่ออกเลย

แต่จริงๆแล้วถ้าอยากฝึกฝนด้วยตัวเองเลยนะครับ SolidWorks เรามีตัว Tutorials ให้ลองดูเองได้

ซึ่งมันจะมีตัว Static Simulation กับตัว Motion Study ครับทุกกรณีแล้วหล่ะครับ ไงครับ ง่ายเลยดิ !!!

อีกอย่างครับ ถ้าอยู่ใน Sub หรือเปนลูกค้าน AppliCAD นี่ มีการเทรนแบบฉมังให้เลยครับ ฟรีๆ 555

แต่สำหรับ Tutorials ก็ตามภาพเลยครับ

* Untitled.jpg (283.99 KB, 1680x1050 - ดู 1718 ครั้ง.)
Ajoker
สมาชิกเต็มตัว

พลังน้ำใจ : 26

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 10:58:56 PM »

อันนี้ผมไม่เข้าใจตรงที่ว่ามุมที่ดีที่สุดนี่หมายถึงอะไรครับ

ถ้าจะวิเคราะห์การเคลื่อนที่ของแขนกล+ความแข็งแรงของข้อต่อและแขนแต่ละส่วนนั้นสามารถทำได้ 2 แบบหลักๆคือ

1. วิเคราะห์การเคลื่อนที่แล้วนำค่าที่ได้ไปวิเคราะห์ความแข็งแรง
2. วิเคราะห์การเคลื่อนที่พร้อมความแข็งแรง

ถ้าเป็นผมจะเลือกแบบวิธีที่ 1 เนื่องจากวิเคราะห์ได้รวดเร็ว เมื่อได้คำตอบคร่าวๆแล้วจึงค่อยวิเคราะห์แบบวิธีที่ 2 เพื่อเป็นการยืนยันอีกที

ในการวิเคราะห์การเคลื่อนที่นั้นให้ดูจำนวน Degree of freedom ในการเคลื่อนที่ของแต่ละข้อต่อ
จากรูปที่คุณให้มาการเคลื่อนที่นั้นจะหมุนรอบแกนๆเดียว นั่นคือข้อต่อส่วนใหญจะเป็นแบบ revolution Joint
เมื่อทำการใส่ข้อต่อจนครบแล้ว ก็ให้ใส่ตัวขับเคลื่อนคือ Motor หรือ Torque ตามแต่ Input ที่คุณกำหนดมา
จากนั้นให้กำหนดการเคลื่อนที่ของ Motor คือ หมุนไปในทิศทางไหนที่เวลาเท่าไหร่
จากนั้นกำหนดตำแหน่งที่คุณต้องการดู เช่น ความเร็ว ระยะทาง เป็นต้น
ลอง Simulate ดู เมื่อได้การเคลื่อนที่ตามที่ต้องการแล้ว ให้เก็บค่า Reaction torque, Reaction force ในแต่ละข้อต่อมาเพื่อนำมาใช้ิเคราะความแข็งแรงต่อไป

ใน Solidwork นั้นการใส่ ข้อต่อก็คือการปลด mate ของการ Assembly ในบางทิศทาง เพื่อให้ชิ้นงานเกิดการเคลื่อนที่ได้
เพื่อเช็คในเบื้องต้นว่าชิ้นงานนั้นสามารถเคลื่อนที่ได้ตามทิศที่เราต้องการหรือไม่ก็ให้ใช้ฟังก์ชัน Drag move แล้วลองลากๆดึงๆชิ้นงานนั้นเลย

จากรูปตัวอย่างนั้นผมมี Link อยู่ 3 อัน
Link ตัวแรกถูก Fixed ให้อยู่กับที่
Link ตัวกลาง mate กับ Link ตัวแรก โดย concentric รู และผิวแนบผิว แล้วใส่ Motor ที่รูด้วยความเร็วหนึ่งๆ
Link ตัวกลาง mate กับ Link ตัวสาม โดย concentric รู และผิวแนบผิว

จากนั้นที่กราฟไอคอน x-Y สร้างขึ้นมาเพื่อวัดค่า torque ที่ รู concentric ระหว่าง Link 2 กับ 3

CAE Tip : มั่วเข้าไว้    มึนไปก่อน    ซ่อนหมกเม็ด   เป็ดก๊าบก๊าบ
KellyFub
สมาชิกใหม่
*

พลังน้ำใจ : 0

122347132
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 12:29:30 AM »

thanks very much, great work for our pleasure, what about other training of simulation in solidworks? and ifyou can regarding piping
หน้า: [1]
SolidWorks Thai Society - สังคมอุดม IDEA สังคมนิยม 3D  |  SolidWorksThai Society  |  SolidWorks Plastics  |  ช่วยสอนผม คำนวณหาค่าต่างๆของแขนกลโดยใช้ solidworks simulation หน่อยครับ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »